[Review] Microlab MD331 iDock Clock Radio เรียบหรู คู่ Ipod

www.ขั้นเทพ.com | About Us | แจ้งโอนเงิน | ตรวจหมายเลขพัสดุ | วิธีการสั่งซื้อ
  • กรกฎาคม 23, 2014, 12:35:03 pm *
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
Please login or register.
?ลืมรหัสผ่าน
เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] Microlab MD331 iDock Clock Radio เรียบหรู คู่ Ipod  (อ่าน 10369 ครั้ง) |

Veza

• Administrator
  • สมาชิกขั้นเทพทั่วไป
  • ระดับเทพ : 177
  • อยากบอกว่า: หูฟังดี? ต้องลองเอง
[Review] Microlab MD331 iDock Clock Radio เรียบหรู คู่ Ipod
« เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 07:14:14 pm »
Microlab MD331 iDock Clock Radio

ลำโพงนี้ท่านได้แต่ใดมา??? ท่าน TSP024 ณ OCZ จัดให้อีกแล้วครับท่าน

ตามไปดูครับ รูปร่างหน้าตากล่อง รูปลำโพงสีดำๆเด่นเป็นสง่า แต่ไหงเิปิดออกมาแล้วเป็นสีขาวหว่า 555 จริงๆ ลำโพงรุ่นนี้มี 4 สีครับ ดำ ขาว เขียว น้ำเงิน ยังสงสัยอยู่ว่า ไอ้เจ้าสีเขียว กับ น้ำเงินรูปร่างหน้าตามันจะเป็นเช่นใด?

อุปกรณ์ที่ติดมาด้วย ก็จะีมีเสาสัญญาณวิทยุ, สาย Rca To Rca, Rca To Mini และ รีโมทคอนโทรล ออ คู่มือด้วยเกือบลืม น้อยคนคงจะเปิดอ่านอย่างตั้งใจ --"

หน้าตารีโมท

ส่วนของ Display แบบ 7 Segment แสดงค่าการทำงานของ Player ไม่ว่าจะเ็ป็นการปรับลดเสียง การเพิ่มลดเสียง Treble, Bass  และเป็นนาฬิกาในขณะ Stand By

แรกเห็นใครๆก็คงคิดว่าเป็นลำโพง 2.0 ธรรมดา แต่พลิกมาดูด้านใต้บ้าง อิอิ มันมีSubwooferติดมาให้ด้วย จินตนาการเสียงกันได้เลยครับ ^^

ส่องให้เห็นดอกลำโพงขนาด 5.25นิ้ว กันชัดๆครับ คงจะมีให้ตึ้บกันได้หละครับงานนี้

สำหรับ Satt มีขนาด 2.5นิ้ว ซึ่งสามารถแกะหน้ากากเข้าไปชมกันได้ ตรงนี้ขอติหน่อยเพราะว่าเก็บงานไม่เรียบร้อย มีสีและกาวเลอะอยู่ ซึ่งผมว่าถ้าจะ Design ให้ถอดหน้ากากออกมาได้น่าจะเก็บงานให้เรียบร้อยกว่านี้ครับ

แท่นบูชายัญ สำหรับนำ Ipod สุดรักจับมาขึงพืดกันตรงนี้ ทั้งนี้ลำโพงรุ่นนี้ไม่ได้รองรับเฉพาะกับแค่ Ipod นะครับ ด้านหลังยังมี Input แบบ Rca อยู่ด้วยครับ

สุดท้ายหันก้นมาดูหน่อยสิ จากด้านซ้ายก็จะพบ สวิทซ์เปิดปิด, ซิงค์ระบายความร้อน, Audio Input แบบ RCA , ช่องสัญญาณ FM , AM และ ท่อลมปลดปล่อยพลังจาก Subwoofer นั่นเอง

สำหรับเรื่องเีสียง
System ที่ผมใช้ในการฟัง ก็ตามเดิม
Laptop : Benq S41
Sound Card Ext : Creative Digital Music SX (DAC ONLY)
Player Program : Foobar2000 + Asio4ALL

หลังจากเบิรน์ และเปิดเพลงฟังจนชิน กับเพลงหลากหลายแนว ตั้งแต่เพลงจีนของเติ้งลี่จวิน เพลงตลาด เพลงลูกทุ่ง รวมถึง Sound Track ของ Walt Disney ผมว่าลำโพงรุ่นนี้เหมาะกับคนรุ่นใหม่ ที่อยู่ตาม Apartment หรือ Condo ที่มีเนื้อที่จำกัด และไม่ค่อยพิถีพิถันที่ต้องมานั่ง จัดวางหา Focus เซทนู่นปรับนี่ เหมือนลำโพง 2.1 แยกชิ้นแบบทั่วๆไป แถมยังได้ความเรียบหรู ดูสวยงามเข้าคู่กับ Ipod สุดรักของคุณ  ซึ่งเสียงที่ได้นั้นก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ใช้ฟังเพลงทั่วๆไปได้ดีพอสมควร แถมยังใช้เป็นนาฬิกา ตั้งปลุก ฟังวิทยุ ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า All IN ONE ประหยัดเนื้อที่ สวย ดูดี อีกทั้งยังมีความแตกต่างกับ Ipod Dock ทั่วๆไปตรงที่มันมี Sub Woofer ติดมาให้ด้วย ดังนั้นเรื่อง Bass ก็มีกันให้มันได้อย่างพอตัวครับ

สรุป
ลำโพงรุ่นนี้เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการนำไปใช้งานกับ Ipod โดยเฉพาะ เน้นความสะดวกสบาย ประหยัดพื้นที่ใช้สอย ซึ่งถ้าหากท่านไม่ได้ใช้กับ Ipod ผมแนะนำให้มองๆรุ่น PRO1 และ H200 น่าจะถูกใจกว่าครับ แต่ถ้าท่านกำลังหา Ipod Dock แจ่มๆไ้ว้ใช้งาน MD331 ตัวนี้ไ่ม่ควรมองข้ามครับ ยิ่งคนที่ชอบอะไรที่ตึ้บๆด้วยแล้ว ต้องไปหาลองฟังกันครับ

ขอขอบคุณ บริษัท เอ็กซ์โมรี่ จำกัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2010, 08:09:51 pm โดย Veza »

carmodel

• Handsome Moderator
  • ระดับเทพ : 126
  • อยากบอกว่า: ฟังเองดีที่สุด!!
Re: [Review] Microlab MD331 iDock Clock Radio เรียบหรู คู่ Ipod
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:10:49 pm »
 :malo!: ไม่เห็นมี ไอพอต เลยนี่ท่าน
บอก "เรียบหรูเคียงคู่ i-pod" แต่ไม่มีไอพอต ได้ไง

หรือว่าาา...ที่นั่งอยู่นั่นชื่อน้องไอพอต งั้นผมขอเบอร์น้องไอพอตหน่อยครับท่าน
จะเอาไปบอกคนต่อ ให้คนในนี้ให้โทรไปจีบ ได้ข่าวว่ากำลังเหงาๆอยู่ 555

ยอมรับว่าสวยจริงๆ.....(เครื่องนะ ไม่ใช่น้องไอพอตนั่น)  :shock2!:

syscm

Re: [Review] Microlab MD331 iDock Clock Radio เรียบหรู คู่ Ipod
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:20:52 pm »
ราคาเท่าไหร่นิ  :pensar!: :pensar!:

Coolsman

« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:45:06 am »
เจ๊จัด จัดให้อีกแล้ว

:ok!: :ok!:

Pasygon

• *
  • ระดับเทพ : 0
  • อยากบอกว่า: เกรียนๆ
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:29:56 am »
เครื่องสีขาวสวยมากกกกกกกกกกกกกกกก

bancheun

« Reply #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 05:00:46 pm »
แล้วราคาเท่าไหร่อ่ะครับ ?

Veza

• Administrator
  • ระดับเทพ : 177
  • อยากบอกว่า: หูฟังดี? ต้องลองเอง
« Reply #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:47:01 pm »
ตัวนี้ผมเอามารีวิวเฉยๆคร้าบ สินค้าต้องลองสอบถามที่ exmory.com คร้าบ

bancheun

« Reply #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 03:26:37 am »
ครับ ขอบคุณครับ :ok!: